Pháp luật

Tư vấn pháp luật

Cho thuê nhà phải nộp những thuế gì?

author 09:28 22/10/2013

(VietQ.vn) - Sẽ có 3 loại thuế bạn phải nộp trong trường hợp này.

Hỏi: Vợ chồng tôi có một căn nhà ở nằm mặt tiền ở đường Nguyễn Thị Minh Khai, thành phố Đà Nẵng nhưng nhu cầu sinh sống hiện nay chưa sử dụng hết, muốn cho một ngân hàng thuê. Vậy tôi có phải nộp thuế không và phải nộp những loại thuế nào, mức đóng bao nhiêu? (Phạm Hồng Hải, Đà Nẵng)

Trả lời: Trong trường hợp của bạn, theo quy định của pháp luật hiện hành thì bạn phải nộp các loại thuế môn bài, thuế Giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Cụ thể mức thuế bạn phải đóng như sau:

Thứ nhất, thuế môn bài: Theo quy định tại Nghị định 75/2002/NĐ-CP và được hướng dẫn tại Thông tư số 96/2002/TT-BTC (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 42/2003/TT-BTC) thì trường hợp thu nhập bình quân hàng tháng từ trên 1.500.000 đồng thì thuế môn bài đóng hàng năm là 1.000.000 đồng.  

Thứ hai, thuế giá trị gia tăng: Theo quy định tại Điều 38 Luật Quản lý thuế; Điều 8 Luật Thuế GTGT 2008; Điều 8 Nghị định 123/2008/NĐ-CP; điểm 2.2.c Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC; Công văn 763/BTC-TCT ngày 16/01/2009 của Bộ tài chính hướng dẫn tỷ lệ GTGT áp dụng đối với hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn chứng từ theo quy định của pháp luật thì bạn thuộc thành phố Đà Nẵng (Khu vực II) nên tỉ lệ giá trị gia tăng làm căn cứ tính thuế GTGT phải nộp là 32% - 37%. Do đó, nếu Cục thuế thành phố Đà Nẵng ấn định tỷ lệ GTGT được áp dụng mức tỷ lệ 37% cụ thể cho vị trí nhà ở bạn cho thuê thì mức tiền thuế bạn phải nộp hàng tháng được tính như sau: Thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tiền cho thuê nhà x tỷ lệ GTGT (37%) x thuế suất GTGT (10%).

Thứ ba, thuế thu nhập cá nhân: Theo quy định tại Điều 38 Luật Quản lý thuế; Khoản 6 Điều 10 Chương II Luật thuế TNCN; Điểm 1, Mục I Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC hướng dẫn Nghị định số 100/2008/NĐ-CP; Công văn số 15908/BTC-TCT ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu đối với cá nhân kinh doanh và Công văn số 2755/TCT- TNCN ngày 10/8/2011 về việc kê khai thuế TNCN đối với hoạt động cho thuê nhà, thì bạn thuộc thành phố Đà Nẵng (Khu vực II) nên tỷ lệ thu nhập làm căn cứ tính thuế là 30% - 35%. Do đó, nếu Cục thuế thành phố Đà Nẵng áp dụng mức tỷ lệ 35% cụ thể cho vị trí nhà ở bạn cho thuê thì mức tiền thuế TNCN bạn phải nộp hàng tháng là: Thuế TNCN = (Doanh thu x 35%) - Giảm trừ gia cảnh) x tỷ lệ thuế (theo biểu thuế được quy định tại Điều 14 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP).

Tuy nhiên, về mức thuế phải đóng tùy vào từng thời điểm, theo quy định của pháp luật có hiệu lực tại các thời điểm khác nhau là không như nhau, nên bạn có thể tham khảo thêm các văn bản chúng tôi viện dẫn và các văn bản thay thế để biết rõ mức cụ thể phải đóng.

Công ty Luật hợp danh FDVN Đà Nẵng; 

193 Nguyễn Tri Phương, TP Đà Nẵng; 

ĐT: 05113 890 568; Website: www.fdvn.vn.

 

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang