Đang điều trị mà thẻ bảo hiểm y tế hết hạn thanh toán khám, chữa bệnh ra sao?

author 07:30 20/12/2017

(VietQ.vn) - Liên quan đến việc người bệnh đang điều trị nhưng thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) hết hạn sử dụng, Bộ Y tế đã có công văn hướng dẫn việc thanh toán chi phí khám, chữa bệnh.

Trước đó, Bộ Y tế nhận được công văn của Bệnh viện Nhi Trung ương xin ý kiến về quy định đối với trường hợp người bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) đang điều trị tại cơ sở y tế nhưng thẻ BHYT hết thời hạn sử dụng, Bộ Y tế đã có ý kiến đối với trường hợp người bệnh đang điều trị có thẻ BHYT hết hạn sử dụng.

Bộ Y tế đã có hướng dẫn thanh toán chi phí khám, chữa bệnh khi bảo hiểm y tế hết hạn. Ảnh minh họa

Theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT .“Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú”.

Như vậy, việc Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn “Quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú chỉ áp dụng trong các trường hợp thẻ hết hạn sử dụng vào cuối năm tài chính (31/12 hàng năm), do nguyên nhân khách quan chưa kịp cấp thẻ BHYT mới” là chưa đúng quy định tại Nghị định 105/2014/NĐ-CP.

Tủ lạnh dễ trở thành 'quả bom hẹn giờ' nếu chị em có thói quen cất trữ đồ này(VietQ.vn) - Tủ lạnh giúp bảo quản đồ uống, thực phẩm,... trong gia đình tuy nhiên nếu như bỏ nước uống có ga lên ngăn đá hay bảo quản đá khô sai cách có thể khiến tủ lạnh phát nổ.

Về giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em: Theo quy định hiện hành, trường hợp trẻ em đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó (điểm d khoản 3 Điều 16 Luật BHYT được sửa đổi bổ sung năm 2014).

Trường hợp “thẻ BHYT hết hạn và có thẻ BHYT mới thuộc nhóm đối tượng khác (học sinh, thân nhân...); Trẻ em trên 6 tuổi thẻ hết hạn nhưng chưa được cấp thẻ mới hoặc không có thẻ tiếp nối”, thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP.

Minh Châu

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang