Điều khiển ô tô đi ngược chiều vào làn đường một chiều bị phạt thế nào?

author 16:01 27/03/2017

(VietQ.vn) - Việc xe ô tô mang BKS 36B-007.38 chạy ngược chiều trên QL1A sẽ gây nguy hiểm đối với các phương tiện lưu thông trên tuyến.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Xem thêm video:

Độc giả Vũ Nghị (Nghệ An): Vào ngày 2/3, mạng xã hội Facebook đăng tải một đoạn video clip ghi lại cảnh một chiếc xe ô tô khách mang BKS 36B-007.38 chạy ngược chiều trên QL1A thuộc địa phận tỉnh Nghệ An. Theo báo chí đưa tin, Phòng CSGT Công an tỉnh Nghệ An đã 2 lần gửi thông báo vi phạm hành chính để mời chủ xe, lái xe khách chạy ngược chiều trên QL1 Nghệ An tới trụ sở làm việc. Tuy nhiên chủ xe và lái xe vẫn chưa đến để làm việc. Vậy với hành vi này thì lái xe và chủ xe sẽ bị phạt thế nào?

Hình ảnh ô tô chạy ngược chiều trên QL1. Ảnh: Báo Giao Thông

Trả lời:

Căn cứ vào Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 và Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì:

Người điều khiển xe có hành vi vi phạm giao thông tại Điểm b khoản 4 Điều 5 Nghi định 46/2016: “Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều này và các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định” sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Ngoài việc phạt tiền thì người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Các trường hợp cảnh sát được tạm giữ ô tô đỗ sai quy định(VietQ.vn) - Sau khi đỗ ô tô người điều khiển chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn, nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy, phải đặt ngay báo hiệu.

Trường hợp người điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc mà không phải là xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng (điểm a khoản 8 Điều 5). Đồng thời, người điều khiển xe sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng (điểm đ khoản 12 Điều 5 Nghi định 46/2016).

Luật sư Trịnh Anh Dũng

Văn phòng luật sư Trịnh

 

Loading...
Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang