Pháp luật

Tư vấn pháp luật

Hàng đóng gói sẵn ghi lượng nhỏ hơn giá trị thực phạt bao nhiêu?

authorNinh Lan 15:15 30/11/2016

(VietQ.vn) - Khi lực lượng chức năng kiểm tra thì phát hiện hàng đóng gói nhà tôi không đủ lượng ghi trên bao bì. Vậy cơ sở nhà tôi bị phạt bao nhiêu?

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Văn Lâm (Hưng Yên): Nhà tôi có một cơ sở chế biến đồ khô, vừa qua, khi bị lực lượng chức năng kiểm tra thì phát hiện cơ sở nhà tôi đóng gói không đủ lượng ghi trên bao bì. Vậy cơ sở nhà tôi bị phạt bao nhiêu?

Hàng đóng gói sẵn ghi lượng nhỏ hơn giá trị thực phạt bao nhiêu? 

Trả lời:

Theo Điều 16 của Nghị đinh về quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiêu chuẩn, đo lường và chất lượng sản phẩm, hàng hóa 

2. Mức phạt tiền đối với hành vi buôn bán hàng đóng gói sẵn mà lượng của hàng đóng gói sẵn đó có giá trị trung bình nhỏ hơn giá trị trung bình cho phép theo yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân công bố hoặc do cơ quan có thẩm quyền quy định để thu lợi bất hợp pháp như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được đến 10.000.000 đồng;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;

Không ghi lượng trên nhãn hàng hóa bị phạt thế nào?(VietQ.vn) - Cơ sở sản xuất hoa quả sấy khô nhà tôi không ghi lượng trên nhãn hàng hóa. Vậy cơ sở nhà tôi sẽ bị xử phạt thế nào?

c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;

d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng;

đ) Phạt tiền bằng từ 1 lần đến 2 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 200.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng;

e) Phạt tiền từ 2 lần đến 3 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 300.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng;

g) Phạt tiền từ 3 lần đến 4 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 400.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng;

h) Phạt tiền bằng từ 04 lần đến 05 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từtrên 500.000.000 đồng.

Mộc Lan 

 

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang