Bán thức ăn đường phố không có dụng cụ che chắn sẽ bị phạt thế nào?

author 19:15 05/04/2017

(VietQ.vn) - Việc kinh doanh thức ăn đường phố mà không có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, ngăn côn trùng và động vật gây hại sẽ không đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Nhật Linh (Thanh Xuân, Hà Nội): Tôi thấy nhiều gánh hàng bán đồ rán như xúc xích, bánh rán bày bán mà không có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, ngăn côn trùng. Vậy hành vi này sẽ bị xử phạt thế nào?

Hành vi Kinh doanh thức ăn đường phố không có dụng cụ che chắn sẽ bị phạt thế nào?

Hành vi kinh doanh thức ăn đường phố không có dụng cụ che chắn rất mất vệ sinh. Ảnh minh họa 

Trả lời:

Đối với hành vi này sẽ bị xử phạt theo Khoản 1 Điều 22 Nghị đinh 178/2013/NĐ-CP. Cụ thể:

Điều 22. Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bày bán thức ăn không có bàn, giá, kệ, phương tiện bảo đảm an toàn thực phẩm;

b) Không có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, ngăn côn trùng và động vật gây hại;

Hành vi ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo Tiêu chuẩn kỹ thuật sẽ bị phạt thế nào?(VietQ.vn) - Việc sử dụng ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo Tiêu chuẩn kỹ thuật không những không đảm bảo an toàn giao thông mà còn bị xử phạt hành chính theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

c) Sử dụng nơi bày bán không cách biệt với nguồn gây độc hại, nguồn gây ô nhiễm;

d) Không có thiết bị bảo quản thực phẩm theo quy định;

đ) Sử dụng dụng cụ ăn uống, chế biến, chứa đựng, bảo quản thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm;

e) Dùng tay tiếp xúc trực tiếp với thức ăn.

Hoàng Lan

Thích và chia sẻ bài viết:

tin liên quan

video hot

Về đầu trang