Hộ kinh doanh nhỏ lẻ phải nộp thuế tháng như thế nào?

authorNinh Lan 05:34 23/12/2016

(VietQ.vn) - Tôi có mở cửa hàng kinh doanh nhỏ lẻ tại đất ở nhà mình, thu nhập mỗi tháng khoảng 7-8 triệu đồng. Vậy hàng tháng tôi có phải đóng thuế không?

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Mai Thị Phương (Hải Dương): Tôi bán quán hàng vặt nhỏ lẻ tại đất ở nhà mình, trong làng (nông thôn), thu nhập cả vốn và lãi khoảng 7 đến 8 triệu đồng trên 1 tháng. Vậy hàng tháng tôi có phải đóng thuế không? Nếu có thì tôi phải đóng bao nhiêu?

Hộ Kinh doanh nhỏ lẻ phải nộp thuế tháng như thế nào?

Hộ kinh doanh nhỏ lẻ phải nộp thuế tháng như thế nào? Ảnh minh họa 

Trả lời:

Theo quy định tại Luật quản lý thuế 2006 sửa đổi năm 2012 thì hộ kinh doanh của bạn vẫn phải nộp thuế theo quy định

Điều 21. Đối tượng đăng ký thuế

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh.

2. Cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

3. Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ và nộp thuế thay.

4. Tổ chức, cá nhân khác theo quy định của pháp luật về thuế.

Điều 38. Xác định mức thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán thuế

1. Cơ quan thuế xác định số thuế phải nộp theo phương pháp khoán thuế (sau đây gọi là mức thuế khoán) đối với các trường hợp sau đây:

a) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ;

b) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, không đăng ký thuế.

2. Cơ quan thuế căn cứ vào tài liệu kê khai của hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh, cơ sở dữ liệu của cơ quan thuế, ý kiến của hội đồng tư vấn thuế xã, phường, thị trấn để xác định mức thuế khoán.

3. Mức thuế khoán được tính theo năm dương lịch và phải được công khai trong địa bàn xã, phường, thị trấn. Trường hợp có thay đổi ngành, nghề, quy mô kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế để điều chỉnh mức thuế khoán.

4. Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể việc xác định mức thuế khoán đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh.

Sang tên nhà chung cư mua trả góp đang thế chấp tại ngân hàng thế nào?(VietQ.vn) - Tôi mua 1 căn chung cư trả góp trong 15 năm, đang thế chấp tại ngân hàn, nhưng đứng tên người khác. Vậy tôi có thể làm thủ tục sang tên được không?

Mức thuế khoán cho hộ gia đình được xác định như sau:

1. Thuế môn bài: được chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I Thông tư số 96/2002/TT- BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính

Bậc thuế Thu nhập 1 tháng Mức thuế cả năm
1 Trên 1.500.000đ 1.000.000đ
2 Trên 1.000.000 đến 1.500.000đ 1.000.000đ
3 Trên 750.000 đến 1.000.000đ 500.000đ
4 Trên 500.000 đến 750.000đ 300.000đ
5 Trên 300.000 đến 500.000đ 100.000đ
6 Bằng hoặc thấp hơn 300.000đ 50.000đ

2. Thuế thu nhập cá nhân

Áp dụng theo biểu thuế lũy tiến từng phần quy định tại Điều 22, Luật Thuế thu nhập cá nhân

Bậc thuế

Phần thu nhập tính thuế/năm

(triệu đồng)

Phần thu nhập tính thuế/tháng

(triệu đồng)

Thuế suất (%)

1

Đến 60

Đến 5

5

2

Trên 60 đến 120

Trên 5 đến 10

10

3

Trên 120 đến 216

Trên 10 đến 18

15

4

Trên 216 đến 384

Trên 18 đến 32

20

5

Trên 384 đến 624

Trên 32 đến 52

25

6

Trên 624 đến 960

Trên 52 đến 80

30

7

Trên 960

Trên 80

35

A. Thuế Giá trị gia tăng: áp dụng BIỂU TỶ LỆ GIÁ TRỊ GIA TĂNG (%) TRÊN DOANH SỐ ÁP DỤNG TÍNH THUẾ GTGT ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG KINH DOANH, HỘ KINH DOANH, CÁ NHÂN KINH DOANH (ban hành kèm theo công văn số 763 /BTC-TCT ngày16 / 1 /2009 của Bộ Tài chính) 

Mộc Lan 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang