Doanh nghiệp

Hỏi đáp

Hộp thủy tinh nhập khẩu có phải kiểm tra chất lượng?

author 17:04 03/05/2013

(VietQ.vn) - Hộp thủy tinh nhập khẩu phải đáp ứng điều kiện đảm bảo an toàn theo quy định; chịu sự kiểm tra nhà nước về chất lượng sản phẩm phù hợp tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, kiểm tra nhà nước về Nhãn hàng hóa.

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Hỏi: Công ty tôi sắp nhập khẩu hàng từ Trung Quốc là bộ hộp thủy tinh đựng thức ăn với thân bình làm từ thủy tinh borosilicate, nắp bình là nhựa PP hoặc PC. Chúng tôi phải ghi nhãn hàng hóa cho loại sản phẩm này như thế nào? Tôi cũng muốn tìm hiểu thêm thông tin về các loại kiểm tra đối với mặt hàng này.
Xin chân thành cảm ơn!

Phạm Minh Hoàng (cadetradevn@gmail.com)

Đáp: Việc ghi nhãn hàng hóa nhập khẩu, lưu thông trên thị trường phải thực hiện theo quy định tại Nghị định 89/2006/NĐ-CP ngày 30 tháng 8 năm 2006 của Chính phủ.

Những nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn hàng hóa được quy định tại Điều 11 Nghị định 89/2006/NĐ-CP gồm: Tên hàng hóa; Tên tổ chức cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa; Xuất xứ hàng hóa.

Đối với sản phẩm bộ hộp thủy tinh đựng thức ăn nhập khẩu ngoài những nội dung bắt buộc nêu trên quý công thi phải ghi thêm các nội dung quy định tại Khoản 29 Điều 12 Nghị định 89 gồm: Thành phần, Thông số kỹ thuật, Hướng dẫn sử dụng.

Đối với mặt hàng này quý công ty phải đáp ứng điều kiện đảm bảo an toàn quy định tại Điều 18 Luật An toàn thực phẩm và chịu sự kiểm tra nhà nước về chất lượng sản phẩm phù hợp tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, kiểm tra nhà nước về Nhãn hàng hóa.

Chuyên mục có sự phối hợp của Phòng Nhãn hàng hóa – Cục Quản lý chất lượng sản phẩm hàng hóa – Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng, số 70 Trần Hưng Đạo, Hoàn Kiếm, Hà Nội
(Mọi thông tin về lĩnh vực Tiêu chuẩn – Đo lường – Chất lượng độc giả quan tâm, xin gửi câu hỏi về địa chỉ email: hoidap@vietq.vn)

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang