Khi khám, chữa bệnh tại tỉnh khác cần có những điều kiện gì để thanh toán bằng BHYT?

author 06:23 28/11/2019

(VietQ.vn) - Trường hợp tự đi khám, chữa bệnh tại các bệnh viện có ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT trên địa bàn tỉnh khác mà không có giấy chuyển tuyến, có xuất trình đầy đủ thủ tục thì vẫn được hưởng quyền lợi BHYT theo các mức ngay tại bệnh viện.

Khi khám, chữa bệnh tại tỉnh khác cần có những điều kiện gì để thanh toán bằng BHYT

 Điều kiện thanh toán BHYT khi khám bệnh tại tỉnh khác

Theo đó, căn cứ quy định tại Khoản 3, Điều 22 Luật BHYT, trường hợp người tham gia tự đi khám chữa bệnh (có xuất trình đầy đủ thẻ BHYT và giấy tờ chứng minh nhân thân có ảnh) thì được quỹ BHYT thanh toán như sau:

- 100% chi phí: Khi đi khám, chữa bệnh tại các bệnh viện tuyến huyện;

- 60% chi phí: Khi đi khám, chữa bệnh nội trú tại các bệnh viện tuyến tỉnh;

- 40% chi phí: Khi đi khám, chữa bệnh nội trú tại các bệnh viện tuyến Trung ương.

Như vậy, với trường hợp người dân tự đi khám chữa bệnh tại các bệnh viện có ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT trên địa bàn tỉnh khác mà không có giấy chuyển tuyến, có xuất trình đầy đủ thủ tục thì vẫn được hưởng quyền lợi BHYT theo các mức nêu trên ngay tại bệnh viện.

Căn cứ quy định tại Điều 30 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, khi người dân có thẻ BHYT đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại tỉnh đang cư trú nhưng đến khám chữa bệnh tại các bệnh viện không ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT trên địa bàn tỉnh khác thì cần mang toàn bộ chứng từ khám chữa bệnh đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú để được thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT, mức thanh toán như sau:

- Khám chữa bệnh nội trú: Tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện;

- Khám chữa bệnh ngoại trú: Tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám, chữa bệnh.

Phương Nam

Thích và chia sẻ bài viết:

tin liên quan

video hot

Về đầu trang