Ô tô, xe khách chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu?

authorNinh Lan 15:00 25/01/2017

(VietQ.vn) - Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP, xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người nếu chở quá số người quy định sẽ bị phạt mạnh tay.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Theo Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, xử phạt người điều khiển ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ:

- Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ hai người trở lên trên xe đến chín chỗ, chở quá từ ba người trở lên trên xe 10-15 chỗ, chở quá từ bốn người trở lên trên xe 16-30 chỗ, chở quá từ năm người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 điều này.

Ô tô, xe khách chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu?

Ô tô, xe khách chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu? Ảnh minh họa 

- Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ hai người trở lên trên xe đến chín chỗ, chở quá từ ba người trở lên trên xe 10--15 chỗ, chở quá từ bốn người trở lên trên xe 16-30 chỗ, chở quá từ năm người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Phát hiện lô 'rượu ngoại' không rõ nguồn gốc được đưa đi tiêu thụ(VietQ.vn) - Khi kiểm tra xe khách mang BKS: 29A – 00282, phát hiện vụ vận chuyển rượu ngoại không rõ nguồn gốc đang trên đường tiêu thụ.

Đón, trả khách trên đường cao tốc bị phạt tới 6 triệu đồng

Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định phạt từ 5.000.000 - 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc. Trường hợp đón, trả hành khách không đúng nơi quy định trên những tuyến đường đã xác định nơi đón, trả khách hoặc dừng đón, trả hành khách quá thời gian quy định thì bị phạt từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng.

Cũng theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hành khách không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định cũng bị phạt từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng.

Hoàng Lan

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang