Ô tô, xe máy đi vào làn đường dành cho xe buýt nhanh bị phạt thế nào

authorNinh Lan 06:20 04/01/2017

(VietQ.vn) - Phương tiện xe ô tô, xe máy đi vào phần đường dành cho xe buýt nhanh sẽ bị CSGT phạt nặng.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Hiện tại, hệ thống pháp luật chưa quy định cụ thể và rõ ràng đối với xe bus nhanh BRT, trên thực tế thì đã phân làn đường dành riêng cho xe BRT, do vậy, việc đi xe ô tô, xe máy vào phần đường của BRT chính là lỗi “đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định”. 

Ô tô, xe máy đi vào làn đường dành cho xe buýt nhanh bị phạt thế nào?

Ô tô, xe máy đi vào phần đường dành cho xe buýt nhanh sẽ bị CSGT phạt nặng. Ảnh: Tri thức trực tuyến 

Đối với ô tô:

Theo điểm c Khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định”.

Đối với xe máy:

Điểm g Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây đi không đúng phần đường, làn đường quy định”.

Chính sách giao thông vận tải có hiệu lực từ 1/2017(VietQ.vn) - Nhiều chính sách nổi bật trong lĩnh vực giao thông vận tải bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/2017.

Bên cạnh đó đối với phương tiện xe máy kéo, xe chuyên dùng cũng bị phạt theo Điểm c Khoản 3 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều này (Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc)”.

Đối với xe đạp: Theo Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây đi không đúng phần đường quy định”.

Luật sư Trịnh Anh Dũng

Văn phòng luật sư Trịnh

Loading...
Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang