Doanh nghiệp

Hỏi đáp

Phải công bố tiêu chuẩn cho vàng trang sức, mỹ nghệ

author 16:10 24/04/2014

(VietQ.vn) – Vàng trang sức, mỹ nghệ có đặc tính kỹ thuật, mã ký hiệu, tên khác nhau thì phải công bố tiêu chuẩn áp dụng khác nhau.

Sự kiện: Hoạt động Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng

Hỏi: Đề nghị hướng dẫn rõ phải công bố tiêu chuẩn áp dụng cho từng kiểu loại và thực hiện theo các cách như thế nào? Do vàng trang sức, mỹ nghệ có nhiều kiểu loại, hàng trăm, hàng nghìn kiểu loại.

Doanhnghiepvangnghiatin@gmail.com

Vàng trang sức, mỹ nghệ khác nhau thì phải công bố tiêu chuẩn áp dụng khác nhau.

Đáp: Nội dung này đã được quy định cụ thể tại khoản 2 Điều 7 Thông tư 22/2013/TT-BKHCN.

Tiêu chuẩn công bố áp dụng cho sản phẩm. Trường hợp, sản phẩm có đặc tính kỹ thuật, mã ký hiệu, tên khác nhau thì phải công bố tiêu chuẩn áp dụng khác nhau.

Tiêu chuẩn công bố gồm:

-          Thông tin về sản phẩm và nhà phân phối: Tên (nhẫn), mã ký hiệu (DOJI), tên địa chỉ nhà sản xuất hoặc phân phối.

-          Yêu cầu kỹ thuật: Khối lượng vàng, hàm lượng vàng, mô tả đặc điểm riêng như nhồi, không nhồi, đúc, rỗng…

-          Ghi ký hiệu: G.P = Vàng bọc, phủ; GF = Vàng nhồi…

Chuyên mục có sự phối hợp với Vụ Hợp chuẩn hợp quy – Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng. Số 8, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

(Mọi thông tin về lĩnh vực Tiêu chuẩn – Đo lường – Chất lượng độc giả quan tâm, xin gửi câu hỏi về địa chỉ email: hoidap@vietq.vn)

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang