Thủ tục nhập khẩu xe ô tô từ nước ngoài dưới dạng quà biếu tặng

author 13:45 17/03/2017

(VietQ.vn) - Ô tô đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu về Việt Nam qua các cửa khẩu cảng biển quốc tế: Cái Lân, Hải Phòng, Đà Nẵng, Thành phố Hồ Chí Minh, Bà Rịa – Vũng Tàu.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Khánh (Hải Phòng): Hiện tại tôi có 1 người anh sống tại Mỹ đang có ý định gửi tặng về Việt Nam cho tôi 1 chiếc ô tô cũ Acura ILX sedan 4 chỗ, dung tích xi-lanh 2000cc, sản xuất năm 2013. Giá mua chiếc xe thời điểm mua năm 2013 là 28.000 USD, đã chạy đc 10.000km.

Tôi xin hỏi các thủ tục liên quan để tôi có thể nhận quà từ người thân và cách tính các loại thuế cụ thể phải nộp theo quy định hiện hành.(giá trị tính thuế khi nhập khẩu chiếc xe này là bao nhiêu?)

Thủ tục nhập khẩu xe ô tô từ nước ngoài dưới dạng quà biếu tặng

Thủ tục nhập khẩu xe ô tô từ nước ngoài dưới dạng quà biếu tặng. Ảnh minh họa 

Trả lời:

1.Về thủ tục

a)Điều kiện nhập khẩu xe ô tô đã qua sử dụng

Theo quy định tại mục II Thông tư liên bộ số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31/03/2006 của Bộ Thương mại - Bộ Giao thông Vận tải - Bộ Tài chính - Bộ Công an thì ô tô nhập khẩu đã qua sử dụng phải đảm bảo điều kiện: 

-  Không quá 05 năm tính từ năm sản xuất đến thời điểm ôtô về đến cảng Việt Nam,

-  Được đăng ký với thời gian tối thiểu là 6 tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km (mười nghìn).

-  Đồng thời, ô tô nhập khẩu không phải là loại có tay lái nghịch (tay lái bên phải), ở dạng tháo rời, hoặc đã thay đổi kết cấu.

b)Thủ tục nhập khẩu

- Hồ sơ nhập khẩu gồm có:

+ Giấy phép nhập khẩu xe ô tô: 02 bản chính;

+ Vận tải đơn hoặc các chứng từ vận tải khác có giá trị tương đương: 01 bản chụp;

+ Tờ khai hàng hóa nhập khẩu (ban hành kèm theo Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu);

+ Giấy đăng ký kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu (đối với ô tô): 01 bản chính;

+ Giấy ủy quyền của bạn cho tổ chức, cá nhân khác tại Việt Nam làm thủ tục nhập khẩu xe (nếu có): 01 bản chính.

(Điều 5 Thông tư 143/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính về việc quy định thủ tục hải quan và quản lý xe ô tô, xe gắn máy của các đối tượng được phép nhập khẩu, tạm nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (“Thông tư 143/2015”).

- Về trình tự được cấp Giấy phép nhập khẩu xe, bạn tham khảo thêm tại Điều 4 Thông tư 143/2015 nêu trên.

- Nơi thực hiện thủ tục: Chi cục Hải quan cửa khẩu.

Lưu ý:

+ Đối với xe ô tô đã qua sử dụng: Ô tô đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu về Việt Nam qua các cửa khẩu cảng biển quốc tế sau: Cái Lân - Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng, Thành phố Hồ Chí Minh, và Bà Rịa – Vũng Tàu (điểm 2 Mục III Thông tư liên tịch 03/2006).

+ Căn cứ mục 8 và mục 13 Phần 5 của Quyết định số 50/2006/QĐ-TTgngày 07/03/2006 của Chính phủ v/v ban hành danh mục sản phẩm, hàng hóa phải kiểm tra về chất lượng, theo đó mặt hàng “xe ô tô” khi nhập khẩu phải đăng ký kiểm tra chất lượng tại các Trung tâm đăng kiểm thuộc Cục đăng kiểm Việt Nam chỉ định.

Dùng điện thoại di động khi điều khiển ô tô đang chạy bị phạt bao nhiêu?(VietQ.vn) - Hành vi sử dụng điện thoại di động khi điều khiển ô tô đang chạy là hành vi rất nguy hiểm, dễ gây tai nạn giao thông, và sẽ bị xử phạt.

2.Về các loại thuế phải nộp

a)Thuế nhập khẩu

Theo khoản 2 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 quy định về các trường hợp miễn thuế với tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng trong định mức của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc ngược lại như sau:

"2. Tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng có số lượng hoặc trị giá vượt quá định mức miễn thuế phải nộp thuế đối với phần vượt, trừ trường hợp đơn vị nhận là cơ quan, tổ chức được ngân sách nhà nước bảo đảm kinh phí hoạt động và được cơ quan có thẩm quyền cho phép tiếp nhận hoặc trường hợp vì Mục đích nhân đạo, từ thiện."

Theo đó trường hợp của bạn thuộc đối tượng được miễn thuế, tuy nhiên phần vượt quá định mức miễn thuế bạn sẽ phải nộp thuế. Định mức quà biếu, quà tặng đối với quà tặng do cá nhân nước ngoài tặng cho cá nhân Việt Nam được quy định tại khoản 2 Điều 5 Quyết định 31/2015/QĐ-TTg:

"1. Quà biếu, quà tặng miễn thuế quy định tại Điều này là những mặt hàng không thuộc danh mục mặt hàng cấm nhập khẩu, cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu và không thuộc danh mục mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (trừ quà biếu, quà tặng để phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng) theo quy định của pháp luật.

2. Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho cá nhân ở nước ngoài có trị giá không vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng hoặc có trị giá hàng hóa vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 (hai trăm nghìn) đồng được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và không chịu thuế giá trị gia tăng."

Như vậy bạn chỉ được miễn thuế trong định mức giá trị chiếc ô tô không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc vượt quá 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng. Đối với phần vượt quá 2.000.000 đồng hoặc vượt quá 2.000.000 đồng mà tổng số tiền phải nộp phải nộp lớn hơn 200.000 thì bạn vẫn phải nộp thuế.

Bạn có thể tham khảo mã số thuế của phân nhóm 8703 với xe của mình quy định tại Điều 7 và Phụ lục III của Nghị định 122/2016/NĐ-CP về  Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế  để xác định mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi tương ứng.

b) Thuế Tiêu thụ đặc biệt (TTĐB):

Áp dụng Biểu thuế ban hành tại Luật Thuế Tiêu thụ đặc biệt số 106/2015/QH13ngày 06/04/2015 có thuế suất thuế TTĐB tuỳ theo dung tích xe cụ thể.

c) Thuế GTGT:

Xe ôtô nguyên chiếc thuộc đối tượng chịu thuế GTGT là : 10%.

d) Về trị giá tính thuế

Đây là xe đã qua sử dụng, tốt hơn hết bạn nên định giá ô tô theo giá thị trường bên Mỹ trước khi chuyển về Việt Nam bởi  trị giá tính thuế là trị giá khai báo hoặc trị giá do cơ quan hải quan xác định trong trường hợp có nghi ngờ về trị giá khai báo qua quá trình thực hiện tham vấn về giá của cơ quan hải quan.

Công ty Luật Việt Kim

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang