Pháp luật

Tư vấn pháp luật

Xin nhận lại nhà do Nhà nước quản lý có được không?

author 09:29 03/02/2014

(VietQ.vn) - Hỏi: Vợ chồng tôi có một căn nhà cấp 3 tại số 11a đường Ngô Quyền, phường Trần Hưng Đạo, TP Quảng Ngãi từ năm 1967. Năm 1972 gia đình tôi chuyển lên Đăk Lăk, căn nhà được cho thuê và thế chấp Ngân hàng chế độ cũ. Đến năm 1975, đất nước hoàn toàn giải phóng thì người thuê nhà bỏ về quê, căn nhà trên do Nhà nước quản lý sử dụng từ đó cho đến nay. Hiện nay tôi có nguyện vọng xin nhận lại ngôi nhà trên có được không? (Ông Văn Thanh, quận Ngũ Hành Sơn, TP Đà Nẵng)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 1 Nghị quyết số 23/2003/QH11 ngày 16/11/2003 Ủy ban Thường vụ Quốc hội về nhà đất do Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa trước ngày 01 tháng 07 năm 1991 thì: “Nhà nước không xem xét lại chủ trương, chính sách và việc thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất đã ban hành trước ngày 01 tháng 7 năm 1991. Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách về quản lý nhà đất và chính sách cải tạo xã hội chủ nghĩa liên quan đến nhà đất.”

Điều 2 Nghị quyết 23 cũng quy định: “Nhà nước hoàn thành thủ tục pháp lý về sở hữu toàn dân đối với các loại nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách: cải tạo nhà đất cho thuê, cải tạo công thương nghiệp tư bản tư doanh có liên quan trực tiếp đến nhà đất; quản lý nhà đất của tổ chức, cá nhân (diện 2/IV) ở các tỉnh, thành phố phía Nam sau ngày giải phóng (30/4/1975); quản lý nhà đất vắng chủ; quản lý nhà đất trong từng thời điểm nhất định và nhà đất của các đoàn hội, tôn giáo; quản lý nhà đất của những người di tản, chuyển vùng hoặc ra nước ngoài”.

Tại Điều 3 Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội ngày 02/04/2005 quy định về việc giải quyết đối với một số trường hợp cụ thể về nhà đất trong quá trình thực hiện chính sách quản lý nhà đất và chính sách cải tạo XHCN trước ngày 01/07/1991, các văn bản quản lý của nhà nước bao gồm quyết định, thông báo, công văn, văn bản kê biên, kiểm kê, danh sách kiểm kê và các giấy tờ khác liên quan đến việc quản lý, bố trí sử dụng nhà đất của Uỷ ban hành chính, Uỷ ban quân quản, Uỷ ban nhân dân cách mạng, Uỷ ban nhân dân, cơ quan quản lý nhà nước các cấp, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế nhà nước, tổ chức xã hội. Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 2 Luật Đất đai năm 1993khoản 2 Điều 10 Luật đất đai 2003 cũng quy định: “Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã được giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Theo nội dung thư và thông tin ông cung cấp, căn nhà mà ông đề cập thuộc diện nhà đất mà Nhà nước đã quản lý, bố trí sử dụng trong quá trình thực hiện các chính sách như cải tạo nhà đất cho thuê; quản lý nhà đất vắng chủ, của những người di tản, chuyển vùng hoặc ra nước ngoài … đã ban hành trước ngày 1-7-1991 và sau đó Nhà nước đã xác lập quyền sở hữu toàn dân, do vậy, nay Nhà nước không xem xét lại việc thực hiện, không thừa nhận việc đòi lại.

 

Luật sư Phạm Phùng Trọng Nghĩa

Công ty Luật hợp danh FDVN Đà Nẵng

Địa chỉ: 702 Tôn Đức Thắng, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 0511. 3738 099 - 0935.643.666

www.fdvn.vn

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang