Pháp luật

Tư vấn pháp luật

Không ghi lượng trên nhãn hàng hóa bị phạt thế nào?

authorNinh Lan 17:11 28/11/2016

(VietQ.vn) - Cơ sở sản xuất hoa quả sấy khô nhà tôi không ghi lượng trên nhãn hàng hóa. Vậy cơ sở nhà tôi sẽ bị xử phạt thế nào?

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

 Độc giả Mai Thế Trung (Hà Nam): Nhà tôi có một cơ sở sản xuất hoa quả sấy khô. Tuy nhiên, vừa qua khi lực lượng chức năng tiến hành kiểm tra thì cơ sở nhà tôi không ghi lượng trên nhãn hàng hóa. Vậy cơ sở nhà tôi sẽ bị xử phạt thế nào?

 

Không ghi lượng trên nhãn hàng hóa bị phạt thế nào?

Không ghi lượng trên nhãn hàng hóa bị phạt thế nào? Ảnh minh họa 

Trả lời :

Theo Điều 16 của Nghị đinh về quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiêu chuẩn, đo lường và chất lượng sản phẩm, hàng hóa thì cơ sở nhà bạn sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. 

"Điều 16. Vi phạm về đo lường đối với lượng của hàng đóng gósẵn trong buôn bán

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Buôn bán hàng đóng gói sẵn không ghi lượng trên nhãn hàng hóa hoặc ghi không đúng quy định; ghi, khắc đơn vị đo không đúng đơn vị đo lường pháp định;

b) Buôn bán hàng đóng gói sẵn có lượng không phù hp với thông tin ghi trên nhãn hàng hóa, tài liệu đi kèm, hoặc không phù hợp với yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu công bố;

c) Buôn bán hàng đóng gói sẵn nhóm 2 không thể hiện dấu định lượng trên nhãn theo quy định.

 

Không đảm bảo ATTP trong Kinh doanh thức ăn đường phố có bị phạt?(VietQ.vn) - Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm (ATTP) trong Kinh doanh thức ăn đường phố bị phạt thế nào?

 2. Mức phạt tiền đối với hành vi buôn bán hàng đóng gói sẵn mà lượng của hàng đóng gói sẵn đó có giá trị trung bình nhỏ hơn giá trị trung bình cho phép theo yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân công bố hoặc do cơ quan có thẩm quyền quy định để thu lợi bất hợp pháp như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được đến 10.000.000 đồng;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;

c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;

d) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng;

đ) Phạt tiền bằng từ 01 lần đến 02 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 200.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng;

e) Phạt tiền từ 02 lần đến 03 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 300.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng;

g) Phạt tiền từ 03 lần đến 04 ln số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từ trên 400.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng;

h) Phạt tiền bằng từ 04 lần đến 05 lần số tiền thu lợi bất hợp pháp có được trong trường hợp số tiền thu lợi bất hợp pháp có được từtrên 500.000.000 đồng.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số tiền thu lợi bất hợp pháp có được đối với vi phạm quy đnh tại các điểm a, b, c, d Khoản 2 Điều này."

Mộc Lan

 

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang