Lỗi ô tô không bật đèn khi đi vào buổi tối phạt bao nhiêu tiền?

author 20:00 20/03/2017

(VietQ.vn) - Lỗi ô tô không bật đèn khi đi vào buổi tối, cụ thể là từ 19h ngày hôm trước đến 5h ngày hôm sau sẽ bị xử phạt theo Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Duy Minh (Mỹ Đình, Hà Nội): Tôi xin hỏi vừa qua khi đi làm về do đèn đường sáng nên tôi không để ý và không bật đèn nên đã bị cảnh sát giao thông xử phạt. Tôi đã bị xử phạt 800.000 đồng, xin hỏi mức xử phạt này có hợp lý không?

Lỗi ô tô không bật đèn khi đi vào buổi tối phạt thế nào?

Lỗi ô tô không bật đèn khi đi vào buổi tối  sẽ bị xử phạt  theo Điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Ảnh minh họa

Trả lời:

Hành vi này của bạn sẽ bị xử phạt theo Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

b) Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

d) Không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều 48 Nghị định này;

đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ;

Hành vi tự ý khai thác cát trái phép sẽ bị xử phạt thế nào?(VietQ.vn) - Hành vi khai thác cát trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu có dấu hiệu hình sự có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều này;

h) Điều khiển xe ô tô kéo theo xe khác, vật khác (trừ trường hợp kéo theo một rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoặc một xe ô tô, xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được); điều khiển xe ô tô đẩy xe khác, vật khác; điều khiển xe kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kéo thêm rơ moóc hoặc xe khác, vật khác; không nối chắc chắn, an toàn giữa xe kéo và xe được kéo khi kéo nhau;

i) Chở người trên xe được kéo, trừ người điều khiển;

k) Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

l) Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường.

Như vậy với lỗi như bạn đã nêu thì bạn sẽ bị xử phạt từ 600.000 đến 800.000 đồng.

Hoàng Lan

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang