Sử dụng phụ gia thực phẩm không rõ nguồn gốc sẽ bị phạt thế nào?

author 07:10 31/03/2017

(VietQ.vn) - Hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm không rõ nguồn gốc xuất xứ trong sản xuất, chế biến thực phẩm sẽ bị phạt rất nặng.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Văn Thắng (Minh Khai, Hà Nội): Hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm không rõ nguồn gốc xuất xứ trong sản xuất, chế biến thực phẩm sẽ bị phạt thế nào?

Sử dụng phụ gia thực phẩm không rõ nguồn gốc sẽ bị phạt thế nào?

Sử dụng phụ gia thực phẩm không rõ nguồn gốc sẽ bị phạt nặng. Ảnh minh họa 

Trả lời:

Theo Luật An toàn thực phẩm quy định hành vi bị cấm tại Điều 5

Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm đã quá thời hạn sử dụng, ngoài danh mục được phép sử dụng hoặc trong danh mục được phép sử dụng nhưng vượt quá giới hạn cho phép; sử dụng hóa chất không rõ nguồn gốc, hóa chất bị cấm sử dụng trong hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

Sử dụng hóa chất không rõ nguồn gốc trong chế biến thực phẩm phạt thế nào?(VietQ.vn) - Trường hợp vi phạm quy định về sử dụng hóa chất trong sản xuất, chế biến thực phẩm có thể bị xử phạt đến 100.000.000 đồng.

Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo Điều 6 Nghị định 178/2013/NĐ-CP

Điều 6. Vi phạm quy định về sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trong sản xuất, chế biến thực phẩm

5. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không rõ nguồn gốc, xuất xứ.

Hình thức xử phạt bổ sung:

Với hành vi này thì  sẽ đình chỉ hoạt động sản xuất, chế biến thực phẩm từ 02 tháng đến 03 tháng

Biện pháp khắc phục hậu quả:

Đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trong sản xuất, chế biến thực phẩm sẽ phải buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

Hoàng Lan

 

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang