Bỏ đi khi cảnh sát giao thông dừng xe bị phạt thế nào?

authorNinh Lan 10:44 28/02/2017

(VietQ.vn) - Tự ý bỏ đi thì ngoài việc cảnh sát giao thông (CSGT) lập biên bản lỗi đã vi phạm, CSGT sẽ lập thêm lỗi “Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ”.

Độc giả Trần Văn Trình (Hà Nội): Tôi bị cảnh sát giao thông (CSGT) yêu cầu dừng xe kiểm tra do vi phạm giao thông. Lúc đó, vội quá tôi bỏ xe máy lại bắt xe ôm đi làm. Xin hỏi trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không?

Bỏ đi khi cảnh sát giao thông dừng xe bị phạt thế nào?

Việc tự ý bỏ đi trong lúc CSGT lập biên bản thì CSGT sẽ tiến hành lập thêm lỗi “Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ”.  Ảnh minh họa

Trả lời:

Trong trường hợp trên, anh điều khiển xe máy vi phạm giao thông, khi CSGT kiểm tra, anh phải xuất trình giấy tờ để lực lượng CSGT lập biên bản xử lý theo quy định. Cho dù anh bận hay vì lý do gì đó mà tự ý bỏ đi thì ngoài việc CSGT lập biên bản lỗi đã vi phạm, việc anh tự ý bỏ xe như vậy CSGT sẽ tiến hành lập thêm lỗi “Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ”.

Khi hết bận, anh quay lại trụ sở Đội CSGT phụ trách địa bàn nơi anh vi phạm, xuất trình các loại giấy tờ theo quy định, đồng thời phải trình bày lý do vì sao lại không chấp hành yêu cầu kiểm tra của CSGT, tự ý để phương tiện lại và bỏ đi.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định cụ thể mức xử phạt đối với hành vi “Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ”.

Quy định mới nhất về thủ tục đăng ký sang tên đổi chủ ô tô xe máy(VietQ.vn) - Thủ tục đăng ký sang tên đổi chủ ô tô xe máy được quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA có hiệu lực từ 1/6/2014.

Cụ thể, khoản 5, Điều 11 của Nghị định 46 quy định: Phạt tiền từ 4 – 6 triệu đồng đối với cá nhân, từ 8 – 12 triệu đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân thực hiện hành vi vi phạm nếu là người điều khiển phương tiện còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng.

Thích và chia sẻ bài viết:

bình luận (0)

Bình luận

tin liên quan

video hot

Về đầu trang