Hành vi ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo tiêu chuẩn kỹ thuật sẽ bị phạt thế nào?

author 14:14 05/04/2017

(VietQ.vn) - Việc sử dụng ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo tiêu chuẩn kỹ thuật không những không đảm bảo an toàn giao thông mà còn bị xử phạt hành chính theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Sự kiện: Tư vấn pháp luật vietq

Độc giả Nguyễn Minh Vân (Hải Phòng): Tôi xin hỏi, em tôi có mua lốp cũ " tân trang" để lắp vào ô tô tải. Tôi xin hỏi nếu bị cảnh sát giao thông phát hiện thì hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hành vi ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo Tiêu chuẩn kỹ thuật sẽ bị phạt thế nào?

Việc sử dụng ô tô lắp bánh lốp không đảm bảo tiêu chuẩn kỹ thuật sẽ không đảm bảo an toàn giao thông. Ảnh minh họa

Trả lời:

Nếu em trai bạn mua lốp cũ "tân trang" nhưng không đảm bảo tiêu chuẩn kỹ thuật thì sẽ bị xử lý theo Khoản 3 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Cụ thể:

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;

b) Điều khiển xe có hệ thống chuyển hướng của xe không đúng tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật;

Thuê ô tô tự lái gây hư hỏng xe thì bồi thường cho chủ xe như thế nào?(VietQ.vn) - Việc thuê ô tô tự lái gây hư hỏng xe thì việc bồi thường sẽ do người thuê và chủ xe tự thương lượng căn cứ vào mức thiệt hại.

c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng

d) Điều khiển xe không lắp đủ bánh lốp hoặc lắp bánh lốp không đúng kích cỡ hoặc không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

đ) Điều khiển xe ô tô tải lắp thùng xe có kích thước không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; điều khiển xe ô tô vận chuyển hành khách lắp thêm hoặc tháo bớt ghế, giường nằm.

Ninh Lan

Thích và chia sẻ bài viết:

tin liên quan

video hot

Về đầu trang